Tin tức - Quảng cáo - Rao vặt - Diễn đàn về lĩnh vực Bất động sản Việt Nam - HTTP://NHADAT.SANGNHUONG.COM - Người sắp định cư ở nước ngoài có được đứng tên chủ quyền nhà mình đa
Warning: mysql_fetch_row(): supplied argument is not a valid MySQL result resource in d:\appserv\www\amnhadat\components\com_smartfavicon\return_icon_path.php on line 14

Warning: mysql_fetch_row(): supplied argument is not a valid MySQL result resource in d:\appserv\www\amnhadat\components\com_smartfavicon\return_icon_path.php on line 188

Đăng nhập






Bạn quên mật khẩu?
Chưa có tài khoản? Tạo một tài khoản

Hình ảnh BĐS đang rao

Tin VIP



Công ty BĐS Ân Minh, chuyên môi giới BĐS Q.1 và Q.3 Công ty Bất Động Sản Ân Minh, chuyên môi giới BĐS Q.1 và Q.3, ĐC: 221/2 Trần Quang Khải, P.Tân Định, Q1, Tel. 62911952, Hotline: 22334455,
xem tiếp

Nhà cho thuê – chính chủ: 49 Huỳnh Tịnh Của P.8 Q.3 Tp.HCM Nhà cho thuê – chính chủ: 49 Huỳnh Tịnh Của P.8 Q.3 Tp.HCM
xem tiếp

Cho thuê gấp văn phòng đẹp, sang trọng, mới 100%, vị trí đắc địa tại Cao ốc Hàn, 301 Trần Hưng Đạo, P.Cô Giang, Q.1 Cho thuê gấp văn phòng đẹp, sang trọng, mới 100%, vị trí đắc địa tại Cao ốc Hàn, 301 Trần Hưng Đạo, P.Cô Giang, Q.1
xem tiếp

Cần cho thuê biển quảng cáo ngoài trời tại cao ốc ngã tư Trần Hưng Đạo - Hồ Hảo Hớn - Quận 1 Chúng tôi cần cho thuê 1 bảng hiệu quảng cáo ngoài trời tại ngã tư Trần Hưng Đạo và Hồ Hảo Hớn Q.1 Tp.HCM
xem tiếp

Tin Nhà đất - RSS

nhadat.sangnhuong.com rss
Advertisement
 
Người sắp định cư ở nước ngoài có được đứng tên chủ quyền nhà mình đa In E-mail
Bầu chọn của người dùng: / 0
Nghèo nànTốt nhất 
Người viết: Sưu tầm   
09/05/2012
Câu hỏi:
Kính gửi Luật sư. Cho tôi xin hỏi vấn đề như sau: Người sắp di dân và định cư ở nước ngoài có được đứng tên chủ quyền nhà mình đang sở hữu hay phải nhờ người khác đứng tên dùm.

Xin chân thành  cảm ơn!
Trả lời:
Pháp luật hiện hành không có quy định việc công dân Việt Nam khi rời Việt Nam đi định cư ở nước ngoài phải chấm dứt các quyền đối với tài sản đã có trước khi xuất cảnh. Về nguyên tắc, căn nhà của ông hiện đã được Nhà nước cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, nay chưa chuyển quyền sở hữu cho người khác, thì vẫn thuộc quyền sở hữu của ông.

Theo khoản 1 Điều 45 Nghị định 71/2010/NĐ-CP ngày 23/6/2010 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành Luật Nhà ở, cá nhân thuộc đối tượng có quyền sở hữu nhà ở tại Việt Nam và có giấy tờ chứng minh về việc tạo lập hợp pháp nhà ở theo quy định thì được Nhà nước công nhận quyền sở hữu đối với nhà ở đó mà không bắt buộc phải có điều kiện về hộ khẩu thường trú, đăng ký kinh doanh tại nơi có nhà ở (trừ trường hợp nhà đã mua là nhà ở xã hội).

Cũng theo khoản 1 Điều 65 Nghị định 71/2010/NĐ-CP quy định, đối với trường hợp được sở hữu nhà tại Việt Nam thì “Thời hạn sở hữu nhà ở của người Việt Nam định cư ở nước ngoài là ổn định, lâu dài”. Như vậy, sau khi đi định cư ở nước ngoài, ông vẫn tiếp tục được quyền sở hữu đối với căn nhà tại Việt Nam đã được ông tạo lập hợp pháp và đã được cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu trước khi xuất cảnh. Ông có thể ủy quyền cho người thân trong nước quản lý, trông nom, hoặc thay mặt ông thực hiện quyền của chủ sở hữu trong việc bán, cho tặng nhà ở của ông.
Gởi ý kiến (0)add comment

Gởi ý kiến
Bạn phải đăng nhập để có thể gởi ý kiến. Xin vui lòng đăng ký thành viên trước khi có thể gởi ý kiến.
quote
bold
italicize
underline
strike
url
image
quote
quote
Smiley
Smiley
Smiley
Smiley
Smiley
Smiley
Smiley
Smiley
Smiley
Smiley
Smiley
Smiley

busy
 
< Trước   Tiếp >

TÌM BẤT ĐỘNG SẢN

DB function failed with error number 1017
Can't find file: 'jos_ezrealty_room.MYI' (errno: 2) SQL=SELECT number as value, number as text FROM jos_ezrealty_room ORDER by ordering

Trao đổi trực tuyến


Tin mới nhất: 1 ngay, 18 gio vua roi

Bạn cần đăng nhập trước khi trao đổi!

Trưng cầu ý kiến

Theo bạn, bất động sản là 1 loại hình đầu tư...
 

Lưu địa chỉ

 
 
FlashBanner
SangNhuong.com